Motnha.com

Motnha.com là nền tảng dịch vụ lưu trú do 1 Nha Co., Ltd xây dựng và phát triển, hướng đến việc hình thành một hệ thống chỗ ở đa dạng, được quản lý minh bạch và vận hành theo tiêu chuẩn phù hợp với thị trường Việt Nam.

Motnha.com không chỉ đóng vai trò giới thiệu hoặc tiếp nhận đặt chỗ. Tùy từng cơ sở, Motnha có thể trực tiếp đầu tư, nhận quản lý vận hành hoặc hợp tác với các đơn vị lưu trú độc lập đáp ứng tiêu chuẩn của hệ thống.

Mục tiêu của Motnha.com là mang đến nơi ở thuận tiện và đáng tin cậy cho khách hàng, đồng thời tạo ra giải pháp khai thác tài sản linh hoạt cho chủ nhà, chủ căn hộ và các đơn vị kinh doanh lưu trú.

Mô hình phát triển của Motnha.com

Motnha.com được xây dựng trên ba mô hình hoạt động có vai trò khác nhau trong chiến lược phát triển.

Motnha Managed – Mô hình tăng trưởng chính

Motnha Managed dành cho những cơ sở được chủ sở hữu giao cho Motnha quản lý và vận hành.

Chủ sở hữu tiếp tục nắm giữ tài sản, còn Motnha phụ trách các công việc cần thiết như chuẩn hóa cơ sở, xây dựng hình ảnh, quản lý đặt chỗ, chăm sóc khách hàng, điều phối vệ sinh, bảo trì và theo dõi hiệu quả kinh doanh.

Đây là mô hình tăng trưởng chính vì giúp Motnha mở rộng hệ thống mà không phải trực tiếp sở hữu toàn bộ bất động sản, đồng thời vẫn kiểm soát được chất lượng dịch vụ và trải nghiệm của khách lưu trú.

Phạm vi quản lý, chi phí vận hành, quyền quyết định và phương thức chia sẻ doanh thu sẽ được thống nhất rõ trong từng hợp đồng.

Motnha Direct – Cơ sở mẫu và tài sản chiến lược

Motnha Direct gồm các cơ sở do Motnha trực tiếp đầu tư, thuê dài hạn, hợp tác đầu tư hoặc tự tổ chức vận hành.

Các địa điểm này đóng vai trò là cơ sở mẫu, giúp Motnha thử nghiệm và hoàn thiện tiêu chuẩn về thiết kế, tiện nghi, vệ sinh, quy trình đón khách, chăm sóc khách hàng và quản lý vận hành.

Motnha Direct không cần phát triển ồ ạt. Nền tảng sẽ ưu tiên một số cơ sở có vị trí phù hợp, khả năng khai thác tốt và giá trị chiến lược đối với thương hiệu.

Motnha Partner – Mô hình mở rộng hệ thống

Motnha Partner dành cho các homestay, căn hộ dịch vụ, khách sạn nhỏ, nhà nguyên căn và cơ sở lưu trú độc lập do đối tác trực tiếp vận hành.

Các đối tác có thể tham gia hệ thống Motnha sau khi đáp ứng những yêu cầu về thông tin, vệ sinh, tiện nghi, giá dịch vụ, quy trình tiếp nhận khách và khả năng xử lý sự cố.

Mô hình này giúp Motnha mở rộng nhanh về địa điểm và loại hình lưu trú. Tuy nhiên, Motnha Partner chỉ nên được phát triển mạnh sau khi tiêu chuẩn vận hành, quy trình kiểm tra và cơ chế xử lý vi phạm của hệ thống đã ổn định.

Đa dạng loại hình lưu trú

Motnha.com hướng đến nhiều loại hình chỗ ở, từ homestay, căn hộ dịch vụ, nhà nguyên căn, biệt thự nghỉ dưỡng đến khách sạn nhỏ và các mô hình lưu trú trải nghiệm.

Mỗi cơ sở sẽ được trình bày rõ về vị trí, không gian, tiện nghi, sức chứa, giá dịch vụ, quy định và đơn vị trực tiếp vận hành. Khách hàng có thể dễ dàng nhận biết cơ sở thuộc Motnha Direct, Motnha Managed hay Motnha Partner trước khi lựa chọn.

Tiêu chuẩn tập trung vào trải nghiệm thực tế

Motnha.com ưu tiên những yếu tố ảnh hưởng trực tiếp đến thời gian lưu trú của khách hàng:

  • Thông tin và hình ảnh đúng với thực tế.

  • Phòng sạch, tiện nghi hoạt động ổn định.

  • Giá và các khoản phụ thu được thông báo rõ.

  • Quy trình nhận, trả phòng thuận tiện.

  • Có người hỗ trợ khi phát sinh sự cố.

  • Bảo đảm an toàn và quyền riêng tư của khách.

Tiêu chuẩn có thể được điều chỉnh theo từng loại hình, nhưng các yêu cầu cốt lõi về minh bạch, vệ sinh, an toàn và phục vụ phải được duy trì thống nhất.

Giải pháp dành cho chủ sở hữu

Motnha.com phù hợp với những chủ sở hữu có nhà, căn hộ hoặc cơ sở lưu trú nhưng chưa có kinh nghiệm vận hành, không có thời gian trực tiếp quản lý hoặc muốn nâng cao hiệu quả khai thác tài sản.

Tùy hiện trạng và mục tiêu của từng cơ sở, Motnha có thể đề xuất hình thức nhận quản lý, hợp tác đầu tư, thuê khai thác hoặc đưa tài sản vào hệ thống đối tác.

Những bất động sản cần sửa chữa, cải tạo hoặc hoàn thiện trước khi vận hành có thể được phối hợp triển khai cùng Thotot.com, nền tảng cải tạo và sửa chữa nhà thuộc 1 Nha Co., Ltd.

Một phần trong hệ sinh thái 1 Nha Co., Ltd

Motnha.com là một trong ba nền tảng chuyên biệt do 1 Nha Co., Ltd phát triển:

  • Motnha.com: Quản lý và vận hành lưu trú.

  • Nhathat.com: Dịch vụ môi giới bất động sản.

  • Thotot.com: Cải tạo và sửa chữa nhà.

Ba nền tảng được kết nối theo hành trình từ tìm kiếm bất động sản, sửa chữa và hoàn thiện tài sản đến tổ chức khai thác lưu trú.

Định hướng phát triển

Trong giai đoạn đầu, Motnha.com tập trung hoàn thiện năng lực vận hành thông qua một số cơ sở Motnha Direct và mở rộng nhóm tài sản Motnha Managed.

Khi quy trình, tiêu chuẩn và hệ thống kiểm soát chất lượng đã ổn định, Motnha Partner sẽ được phát triển để mở rộng mạng lưới tại nhiều tỉnh, thành phố.

Cấu trúc phát triển của Motnha.com được xác định rõ:

Motnha Managed là mô hình tăng trưởng chính.
Motnha Direct là cơ sở mẫu và tài sản chiến lược.
Motnha Partner là mô hình mở rộng sau khi tiêu chuẩn đã ổn định.

Thông qua mô hình này, Motnha.com hướng đến xây dựng một hệ thống lưu trú linh hoạt, có khả năng mở rộng nhưng vẫn bảo đảm sự minh bạch và chất lượng phục vụ.

Motnha.com – Ở mọi nơi, như ở nhà.